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MAJUKUMU YA TUME KATIKA USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU 

KATIKA UTUMISHI WA UMMA 

 

1.0 UTANGULIZI 

Tume ya Utumishi wa Umma  imeundwa chini ya Kifungu cha 9 (1) 

cha  Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya Mwaka 2002 ambapo 

majukumu yake makubwa ni kusimamia na kuhakikisha kwamba 

Watumishi wa Umma, Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu 

zinazingatia Sheria, Kanuni na Taratibu katika kusimamia masuala 

yanayohusu Rasilimali Watu pamoja na kushughulikia kwa wakati 

rufaa na malalamiko yanayowasilishwa Tume. 

Majukumu mengine kama yalivyoainishwa kwenye Sheria ni kama 

ifuatavyo:- 

(i) Kumshauri Rais kupitia Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma katika kutekeleza majukumu yake aliyopewa kikatiba 

chini ya Ibara ya 36 kuhusu ujazaji wa nafasi zilizo wazi katika 

Utumishi wa Umma kadri Rais atakayohitaji 

(ii) Kumshauri Rais kuhusu masuala ya Utumishi kadri 

atakavyohitaji 

(iii) Kutoa miongozo na kufuatilia uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na 

Taratibu katika Utumishi wa Umma 

(iv) Kupokea na kushughulikia rufaa za mashauri yaliyotolewa 

maamuzi na Mamlaka za Nidhamu 

(v) Kuwezesha, kufuatilia na kutathmini utendaji kazi wa watumishi 

wa Umma wa ngazi mbalimbali ili uwe wa ufanisi na wenye 

kuzingatia matokeo (result oriented) 



(vi) Kuhakikisha kuwa Taratibu za Uendeshaji za Utumishi wa 

makundi mbalimbali zinatayarishwa na kutumika ipasavyo 

(vii) Kuandaa na kuwasilisha kwa Rais taarifa ya mwaka ya 

utekelezaji wa majukumu ya Tume inayoonyesha shughuli 

zilizofanywa mwaka uliopita. 

1.1 Mamlaka ya Tume 

Mamlaka ya Tume ni kama ifuatavyo;- 

(i) Kuwaita Watendaji Wakuu kutoa maelezo kuhusu utendaji 

kazi usioridhisha pale Tume inapokuwa na ushahidi au 

malalamiko yanayohusu ukiukwaji wa Sheria, Kanuni na 

Taratibu. 

(ii) Kuchukua hatua dhidi ya Watendaji Wakuu 

watakaoshindwa kuwachukulia hatua kwa mujibu wa 

sheria watumishi wenye utendaji usioridhisha walio chini 

yao kwa kupitia Mamlaka zao za nidhamu. 

(iii) Kuzitaka Mamlaka za Ajira kuwasilisha taarifa ambazo 

Tume itazihitaji kwa ajili ya utekelezaji wa majukumu 

yake. 

 

2.0 UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA TUME. 

2.1 Kufanya Ukaguzi wa Rasilimali Watu katika Utumishi 

wa Umma 

Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu zina wajibu mkubwa wa 

kusimamia masuala ya kiutumishi kwa Watumishi walio chini 

yao kwa kufuata Sheria, Kanuni na Taratibu zinazosimamia 

masuala ya Rasilimali Watu katika Utumishi wa Umma.  

 

Ili kuhakikisha kuwa Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu 

zinasimamia na kutekeleza masuala ya Rasilimali watu 



ipasavyo, Tume hufanya Ukaguzi wa Rasilimali Watu katika 

Taasisi za Umma. 

  

Lengo la Ukaguzi huo ni:- 

(i) Kupima na kuangalia ni kwa kiwango gani, Waajiri, 

Mamlaka za Ajira na Nidhamu wanazingatia Sheria, 

Kanuni na Taratibu katika kusimamia masuala ya 

Rasilimali watu katika Utumishi wa Umma.  

(ii) Kuona kama matokeo ya kuzingatia Sheria, Kanuni na 

Taratibu yanafikiwa kama ilivyotarajiwa. 

2.1.1  Maeneo yanayokaguliwa 

Maeneo yanayokaguliwa katika Ukaguzi wa Rasilimali 

watu katika Utumishi wa Umma ni pamoja na:- 

a) Ajira 

b) Upandishaji vyeo 

c) Upimaji wa wazi wa Utendaji Kazi (OPRA) 

d) Mafunzo 

e) Likizo ya mwaka 

f) Likizo ya ugonjwa 

g) Nidhamu 

 

Katika maeneo hayo, Ukaguzi hufanyika kwa kutumia 

Mfumo   wa ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria wa masuala 

ya Rasilimali watu wa Tume ambao msingi wake 

umeundwa kutokana na:- 

(i) Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 

Umma (2008) 

(ii) Sheria ya msingi ambayo ni Sheria ya Utumishi   wa 

Umma, Na.8     ya Mwaka 2002 na Marekebisho 

yake. 

(iii) Sheria zinazofuatia ambazo ni:- 



o Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 

(2003) 

o Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma 

(2009) 

o Nyaraka 

o Taratibu za Uendeshaji 

o Taratibu bora za uendeshaji katika masuala ya 

Ajira na Nidhamu 

o Miundo ya Utumishi. 

 

 

2.1.2  Aina ya Ukaguzi 

Tume hufanya Ukaguzi wa aina mbili; 

(i) Ukaguzi wa kawaida. 

Ukaguzi huu hufanyika kila mwaka baada ya mwaka 

wa fedha husika kuisha. 

 

(ii) Ukaguzi maalum.  

Ukaguzi huu hufanyika kufuatia maagizo ya Mkuu 

wa Utumishi wa Umma, mambo yaliyobainishwa 

kwenye ukaguzi wa kawaida, malalamiko 

yaliyowasilishwa  na watumishi wa Umma Tume na 

taarifa za utekelezaji wa masuala ya Rasilimali Watu 

zinazowasilishwa Tume na Waajiri mbalimbali katika 

Utumishi wa Umma. Lengo la ukaguzi huu ni 

kubaini ukweli wa malalamiko yaliyowasilishwa 

pamoja na kurekebisha upungufu uliopo kabla 

athari zaidi hazijatokea kwa maeneo ambayo 

kulikuwa na ukiukwaji wa utekelezaji wa Sheria, 

Kanuni na Taratibu. 

 

 

 



2.1.3  Ukaguzi uliofanyika 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2016/17, Tume 

imefanya ukaguzi katika Taasisi 41. Taasisi hizo ni 

Sekretarieti za Mikoa mitano (5) ambayo ni Morogoro, 

Iringa, Mbeya, Arusha na Mwanza, Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 30 zilizopo katika mikoa hiyo pamoja na Wakala 

na Taasisi sita (6). Taasisi zilizokaguliwa zimepelekewa 

Hoja za ukaguzi ambazo zinapaswa kujibu.  

 

Kupitia kaguzi hizi Tume imebaini kuwa baadhi ya 

Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu hazitekelezi 

ipasavyo majukumu yao hususan katika usimamizi wa 

masuala ya Ajira na Nidhamu na kuwepo kwa muitikio 

usioridhisha wa utekelezaji wa Mfumo wa Upimaji 

Utendaji kazi wa Wazi (OPRAS).  

 

2.2 Kushughulikia Rufaa na Malalamiko 

Majukumu mengine ya msingi ya Tume ni kushughulikia Rufaa 

na Malalamiko yanayowasilishwa Tume na Watumishi wa 

Umma ambao hawajaridhika na uamuzi wa Mamlaka zao za 

Ajira na Nidhamu. 

 

2.2.1  Uamuzi wa Tume kuhusu rufaa 

Tume katika uamuzi wa rufaa hutoa uamuzi wa aina tatu. 

(i) Kukataa rufaa, ni pale ambapo tuhuma zimethibitika 

na Mamlaka za Nidhamu zimezingatia hatua za 

kuwachukulia hatua za nidhamu watumishi walio 

chini yao 

(ii) Kuikubali rufaa, ni pale ambapo tuhuma 

hazikuthibitika ama Mamlaka za Nidhamu zimekiuka 

Sheria, Kanuni na Taratibu katika kuwachukulia 

hatua za kinidhamu. Aidha, baadhi ya rufaa Tume 

huzikubali na kuagiza mashtaka yaanze upya. 



(iii) Kubatilisha adhabu, Tume ina uwezo wa kubatilisha 

adhabu iliyotolewa na Mamlaka ya Nidhamu 

kulingana na uzito wa makosa yaliyotendwa na 

mrufani. 

    

Hivi karibuni Tume ilifanya mkutano wake wa tatu katika mwaka huu 

wa fedha 2016/17. Katika mkutano huu Rufaa 48 na Malalamiko 

matatu (3) yaliwasilishwa mbele ya Tume kwa uamuzi. Kati ya hizo, 

Rufaa 32 zimekataliwa. Rufaa 13 zimekubaliwa kati ya hizo, Rufaa 

mbili (2) Tume imeagiza mashtaka yaanze upya baada ya kubaini 

kuwa kulikuwa na ukiukwaji wa Sheria, Kanuni na Taratibu. Rufaa 

moja (1) ilikataliwa kwa sababu ilikatwa nje ya muda uliotolewa 

kisheria. Aidha, Rufaa moja (1) imeahirishwa kutolewa uamuzi na 

Rufaa moja (1) inasubiri uamuzi wa Mahakama.  

 

 

 

Kwa upande wa malalamiko Tume imetoa uamuzi wa Malalamiko 3 

yaliyopokelewa ambapo malalamiko mawili (2) yamekubaliwa na 

lalamiko moja (1) limerejeshwa kwenye Mamlaka husika ili liweze 

kushughulikiwa. 

 

2.3 Kuwezesha Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu 

Tume ina jukumu la kuwezesha na kuelimisha  Wadau 

wake juu ya utekelezaji wa  Sheria ya Utumishi wa Umma, 

Kanuni na Taratibu zilizopo za kusimamia Rasilimali Watu katika 

Utumishi wa Umma. Uwezeshaji huo  hufanyika kwa 

kupitia:- 

a) Kutoa Miongozo na Maelekezo yanayowezesha Waajiri, 

Mamlaka za Ajira na Nidhamu kuwa na tafsiri moja ya 

utekelezaji wa Sheria ya Utumishi wa Umma. 

b) Ziara za Makamishna kwenye Taasisi mbalimbali za Umma 

zinazowakutanisha na Watendaji pamoja na watumishi 



kwa lengo la kuwaelimisha kuhusu Tume na usimamizi wa 

masuala ya Rasilimali watu. 

c) Vikao vya kazi vinavyoandaliwa na Tume au 

vinavyofanywa na Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu.  

d) Vyombo vya habari (vipindi vya redio na televisheni 

pamoja na makala katika magazeti). 

 

2.4 Kufuatilia Utekelezaji wa Usimamizi wa Rasilimali Watu 

katika Utumishi wa Umma kwa Waajiri 

Tume ina jukumu la kufuatilia utekelezaji wa usimamizi wa 

Rasilimali Watu katika Utumishi wa Umma kwa lengo la:- 

(i) Kufahamu hali ya usimamizi wa Rasilimali watu katika 

Utumishi wa Umma. 

(ii) Kufahamu jinsi Mamlaka zinavyotekeleza masuala ya 

usimamizi wa Rasilimali watu katika Utumishi wa Umma. 

(iii) Changamoto zilizopo katika usimamizi wa Rasilimali watu  

(iv) Kuiwezesha Tume kutoa taarifa kwa Serikali juu ya hali ya 

usimamizi wa Rasilimali watu katika Utumishi wa Umma. 

 

 

Jukumu hili hutekelezwa kupitia Taarifa zinazowasilshwa kwa mujibu 

wa Mwongozo wa kuwasilisha taarifa Tume. 

 

Kupitia Taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya Tume kwa kipindi cha 

Robo ya Pili (Oktoba- Desemba 2016) Tume ilibaini kuwa bado 

Taasisi nyingi za Umma hazitekelezi wajibu wao wa kuwasilisha 

Taarifa husika kwa wakati. Hivyo,  Tume  inaziagiza Mamlaka za Ajira 

na Nidhamu kuwasilisha Taarifa zinazohusu Utekelezaji wa Usimamizi 

wa Rasilimali watu katika Utumishi wa Umma  kwa mujibu wa 

Mwongozo wa uwasilishaji wa taarifa hizo.  

 



3.0 CHANGAMOTO ZINAZOJITOKEZA KATIKA USIMAMIZI WA 

UENDESHAJI WA RASILIMALI WATU KATIKA UTUMISHI WA 

UMMA 

Tume kupitia Ukaguzi wa masuala ya Rasilimali Watu na 

kushughulikia Rufaa imebaini changamoto mbalimbali katika 

usimamizi wa Rasilimali Watu ambazo ni pamoja na:- 

(i) Baadhi ya Mamlaka za Nidhamu kushindwa kuwachukulia 

hatua kwa wakati au kutokuchukua hatua kabisa dhidi ya 

watumishi wanaofanya makosa au wenye utendaji 

usioridhisha walio chini yao. 

(ii) Baadhi ya Mamlaka za Nidhamu, kutokuunda Kamati za 

Uchunguzi au kutumia Taarifa za Uchunguzi wa awali kama 

zilivyowasilishwa kwao. 

(iii) Upungufu katika uandaaji wa mashtaka na uendeshaji wa 

mchakato mzima wa mashauri ya kinidhamu. 

(iv) Upungufu katika uandishi wa Taarifa za Kamati za Uchunguzi 

na taarifa ya mwenendo wa uchunguzi mathalan baadhi 

kutokuwa na hadidu za rejea. 

(v) Baadhi ya Waajiri na Mamlaka za Nidhamu kutoa uamuzi nje 

ya muda, kuchelewa kumtaarifu mtuhumiwa uamuzi 

uliofikiwa na kufanya uzembe wakati wa kuandika barua za 

uamuzi. 

(vi) Baadhi ya Waajiri na Mamlaka za Nidhamu kukaa muda 

mrefu na mashauri ya nidhamu pasipo kuyahitimisha. 

(vii) Baadhi ya Waajiri kutoa barua inayoonyesha anatoa adhabu 

wakati yeye si Mamlaka ya Nidhamu. 

(viii) Baadhi ya Waajiri kutoelewa tofauti kati ya kutoa maelekezo 

na utoaji adhabu kwa watumishi wanaoenda kinyume na 

Sheria, Kanuni na Taratibu. 

(ix) Watumishi kutokutambua haki zao, kama vile kuhoji 

mashahidi, haki ya kujitetea na kujua mahali sahihi pa 

kukata rufaa dhidi ya maamuzi yanayotolewa. 



(x) Baadhi ya watumishi wa Umma kutozingatia maadili ya 

Utumishi na maadili ya kazi zao. 

 

3.1 Hatua ambazo Tume imechukua 

Hatua ambazo Tume imekuwa ikizichukua kukabiliana na 

changamoto hizo ni pamoja na:- 

(i) Kutoa maelekezo ya namna ya kuboresha maeneo yenye 

upungufu kwa Taasisi zilizokaguliwa. 

(ii) Kuziandikia Taasisi za Umma zinazopatikana na hoja za 

ukaguzi ili ziweze kujibu 

(iii) Kuwaarifu Katibu Mkuu Kiongozi, Katibu Mkuu 

(UTUMISHI) na Mamlaka zinazosimamia Taasisi husika 

kuchukua hatua stahiki kwa Taasisi hizo. 

(iv) Kuendelea kuwaelimisha Waajiri, Mamlaka za Ajira na 

Nidhamu kupitia ziara za Makamishna, vyombo vya habari 

na kutoa maelekezo kwa njia ya Miongozo. 

 

4.0 MAMBO YA KUZINGATIA 

Ili kuhakikisha kuwa kuna kuwepo na utawala bora katika usimamizi 

na uendeshaji wa masuala ya Rasilimali Watu katika Utumishi wa 

Umma Tume inasisitiza Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu na 

watumishi wa Umma kuzingatia mambo yafuatayo;- 

a) Taasisi zinazokaguliwa na kupatikana na Hoja za Ukaguzi kujibu 

ipasavyo hoja hizo na kujirekebisha. 

b) Watendaji Wakuu wa Taasisi wasimamie ipasavyo watumishi 

walio chini yao na kuwachukulia hatua stahiki wanapokiuka 

Maadili ya Kazi zao. 

c) Watumsihi wa Umma na Watendaji wafahamu Sheria, Kanuni 

na Taratibu zinazowaongoza katika utendaji wao na kuacha 

kufanya kazi kwa mazoea. 

d) Watumishi wa umma wazingatie Maadili ya Utumishi wa Umma 

na ya Taaluma zao. 



e) Kupunguza gharama kubwa kwa Serikali kwa watumishi 

wanaokata Rufaa na kushinda kesi kutokana na 

Waajiri/Mamlaka za Ajira na Nidhamu kutojua Sheria stahiki za 

kuwachukulia hatua watumishi wanaokwenda kinyume na 

maadili. 

f) Mamlaka za Ajira na Nidhamu zihakikishe zinatoa uamuzi sahihi 

na kwa wakati na kuepuka kupindisha taratibu za mashauri ya 

nidhamu, kuajiri watumishi wasio na sifa na wasiowajibika. 

g) Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu ziwasilishe taarifa za 

utekelezaji wa masuala ya kiutumishi Tume kwa mujibu wa 

Mwongozo wa kuwasilisha taarifa Tume. 

 

5.0 HITIMISHO 

Tume ya Utumishi wa Umma inatoa wito kwa Waajiri, Mamlaka za 

Ajira na Nidhamu kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu ili kuimarisha 

Utawala Bora katika Utumishi wa Umma. Aidha, kwa upande wa 

Watumishi wa Umma,Tume inawasisitiza watekeleze majukumu yao 

kwa kuzingatia Maadili ya Utumishi wa Umma na ya Taaluma zao. 

 

 


